Jump to content

[RULES] กฎประจำบ้าน CNBLUETHAILAND

• Please log in to reply
2495 replies to this topic

#1 SHINSTORM

SHINSTORM

Administrator

• Administrator

Posted 15 May 2010 - 12:07 AM

อัพเดตกฎใหม่ค่ะ มีข้อที่ปรับปรุงดังนี้
หลังโดนวิจารณ์อย่างรุนแรงจากสมาชิกบางคนที่ไม่ยอมเปิดเผยตัว
ต้องกล่าวกันซักหน่อย ก็เสียใจนะคะที่มาพูดจากันอย่างนั้น
เราทำบอร์ดด้วยใจ ไม่ได้หวังอะไร เพียงแต่ที่ต้องกำหนดแต่ละอย่าง
เพราะเห็นใจความเหนื่อยยากของผู้ที่หาข้อมูล และรวบรวมข้อมูลต่างๆมาให้เรา
ให้เรารับไปอย่างง่ายดาย ไม่ต้องเสียเวลาไปหาและรวบรวมจากที่อื่น TT
แต่ดูเหมือนว่าความเห็นใจนี้จะย้อนกลับมาทำร้ายตัวเองซะได้
และนุ้ยก็ตระหนักได้ว่าไม่ปรับเปลี่ยร ปรับปรุงยังไง ก็ยังต้องโดนด่าด้วยคำพูดที่ไม่น่ารักอยู่ดี
แต่ยังไงก็ตามมีคำเรียกร้องมาเยอะ นุ้ยก็ต้องทำถึงจะต้องโดนอีก -o-"
ในเมื่อลงเรือลำเดียวกันแล้ว ยังไงก็ช่วยพยุงมันไปให้ถึงฝั่งเถอะค่ะ
แล้ววันนี้ก็เลยเข้าประชุมกับน้องๆแอดมินที่เหลืออีกสองคนแล้ว
นุ้ยเป็นตัวแทนมาแก้ไขปรับปรุงกฎดังต่อไปนี้ค่ะ

ห้อง News & Articles การซ่อนโพสนั้นขึ้นอยู่กับคนโพสค่ะ
ใครที่อยากจะซ่อนข่าวไหนก็ตามสบายค่ะ ใครไม่อยากซ่อนก็ไม่ต้องค่ะ
แต่แนะนำนิดนึงว่า ถ้านำข่าวมาจากข้างนอก ที่ไม่ได้แปลเอง
ไม่ต้องซ่อนหรอกค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับดุจพินิจของผู้โพสค่ะ
ผู้จะเข้าห้องนี้ได้ .. ไม่มีการกำหนดโพสขั้นต่ำค่ะ

ห้อง Photo Exhibition ห้องรูปนี้
ไม่ต้องซ่อนแล้วค่ะสำหรับกระทู้ที่มีรูปน้อยกว่า 15 รูป ให้โพสรูปลงบอร์ดได้เลย
แต่ว่าช่วยทำให้เป็นรูปปขนาด thumbnail ค่ะ ถ้ารูปมีขนาดใหญ่เกินไป กันบอร์ดแหก
ส่วนกระทู้ไหนมีลิ้งค์ดาวโหลด ขอให้ซ่อนลิ้งค์ดาวน์โหลดรูปนะคะ
ลิ้งค์ดาวโหลดรูปควรมีรูปอยู่ในซิปนั้นจำนวน สิบห้ารูปขึ้นไปค่ะ
ผู้จะเข้าฟอรั่มนี้ได้ต้องมีโพสอย่างต่ำ 20 โพสค่ะ

ห้อง Multimedia และ Soundtrack ขอให้ซ่อนไฟล์ไว้เหมือนเดิมค่ะ ..
สำหรับ Multimedia ผู้จะเข้าฟอรั่มนี้ได้ต้องมีโพสอย่างต่ำ 50 โพสค่ะ
สำหรับ Soundtrack ผู้จะเข้าฟอรั่มนี้ได้ต้องมีโพสอย่างต่ำ 100 โพสค่ะ

ห้องฟิคชั่น .. แล้วแต่ผู้แต่งฟิคค่ะ จะซ่อนหรือไม่ซ่อนก็ได้

และคอมเม้นสำหรับกระทู้ที่ซ่อนรูป ขอความกรุณานะคะว่า
ห้ามเขียนคำว่า แปะ เอาไว้เด็ดขาด
เพราะเจ้าของกระทู้หลายคนบ่นว่าไม่ชอบค่ะ ..
แนะนำทริคนิดหนึ่ง .. ถ้าใครคิดว่าจะไม่มาอีดิดให้เขียนว่าขอบคุณค่ะ
แล้วก็ต่อด้วยคำพูดอะไรก็ตามแต่เพื่อไม่ให้น่าเกลียดเกินไปค่ะ
แต่ทางที่ดีควรจะกลับมาอีดิดนะคะ ลองคิดว่าถ้าเราเป็นคนโพสรูป
ก็คงอยากได้อ่านคอมเม้นดีๆนะคะ เอาใจเขามาใส่ใจเราค่ะ

------------------------------------------------------

รับทราบบบ ~

เอาใจเค้ามาใส่ใจเราจริงๆค่ะ ..
คนที่ทำอยู่ตรงนี้มันลำบาก ไม่ว่าจะคนหาข่าวรูปคลิป สตาฟ หรือแอดมิน
ไม่ซ่อนคนที่จัดหามาอาจจะคิดว่าไม่ยุติธรรม คนที่รับไป.. รับง่ายเกินไปไม๊กับการที่เราเหนื่อยหามา
พอซ่อน.. คนอื่นๆ ก็ไม่พอใจ คิดว่ามันลำบากมากไปอีก สำหรับการเม้นตอบแทน
เราพยายามปรับให้มันกลางๆ ไม่มากและไม่น้อยไปที่สุดแล้วนะคะ เข้าใจด้วยค่ะ TT

พี่นุ้ยเป็นคนรับหน้ามาตลอด ไม่ว่าจะโดนตำหนิอะไรมาก็มากมาย
อย่าเพิ่งท้อน้าา เราต้องประครองบอร์ดนี้กันต่อไปจริงๆ

สู้ๆ ^^

:3

-----------------------------------------------

กฎการอยู่ร่วมกันอย่างสงบสุขค่ะ
กรุณาอ่านและปฎิบัติตามนะคะ

1. ห้องทุกห้องที่มีกฎประจำห้อง กรุณาอ่านก่อนค่ะ
ที่ต้องมีเพราะเพื่อความเรียบร้อยเป็นระเบียบและง่ายต่อการดูแล

2. ซิกเนเจอร์ควรมีขนาดไม่เกิน (ความกว้าง) 350 * 200 (ความสูง)
และถ้าเป็นไปได้ไม่ควรใช้ซิกแบบเคลื่อนไหวนะคะ
เพราะจะทำให้บอร์ดหนักและโหลดช้าจนอาจก่อให้เกิดบอร์ดล่ม
ซิกขนาดเล็กมีได้ไม่เกินสองซิก ซิกขนาดใหญ่(ที่สุด)ตามขนาดกำหนดมีได้หนึ่งซิก
อนุโลมให้ใหญ่ได้หนึ่งและเล็กได้หนึ่ง

3. อวาต้าร์ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่ควรใช้เคลื่อนไหวเช่นกัน
ขนาดไม่เกิน 120 * 120 ค่ะ

ถ้าซิกกับอวาต้าร์ผิดกติตา ทีมงานที่พบเห็นจะเป็นคนแก้ไขเอาออกให้นะคะ
คุณสามารถรีไซส์แล้วนำมาแปะใหม่ได้

4. ห้ามปั่นโพส .. จับได้โดนปรับโพสเป็นศูนย์ คือ เริ่มใหม่หมด โดยไม่ต้องแจ้งเตือน

5. ในเช้าท์บ็อก ห้ามพูดคุยเรื่องการเมืองเด็ดขาด ถ้าฝ่าฝืนข้อนี้โดนระงับยูสไม่ให้เข้าบอร์ดเป็นเวลา 7 วันค่ะ
ห้ามเด็ดขาดอีกเช่นกัน ห้ามพาดพิงถึงศิลปินอื่นๆในทางเสียหาย โดยเฉพาะซอฮยอน
ต้องเข้าใจนะคะ .. ว่าคนของใคร ใครก็รัก ทุกคนมีแฟนคลับที่รักทั้งนั้น
ถ้ามีใครมาว่าศิลปินที่เราชอบ เราก็ต้องไม่ชอบอยู่แล้ว เอาใจเขามาใส่ใจเราค่ะ
ฝ่าฝืนโดนปรับโพสเป็นศูนย์ โดยไม่ต้องแจ้ง และระงับยูสเป็นเวลา 3 วัน
อย่าให้แฟนคลับคนอื่นเค้าดูถูกเราได้ค่ะว่าไม่มีน้ำใจนักกีฬา ต้องเข้าใจว่าทุกอย่างคืองานค่ะ

6. ว่าด้วยเรื่องคอมเม้นสอง ..
ไม่อนุญาตให้คอมเม้นพาดพิงดูถูกศิลปินอื่นเช่นกันค่ะ
และห้ามเด็ดขาดนะคะ ...
ข้อความที่ถือว่าไม่เชื่อใจในตัวซีเอ็นบลู
เรามาเล่น ณ บอร์ดนี้ ก็แสดงว่าเราเป็นแฟนคลับคนหนึ่ง
หน้าที่ของแฟนคลับก็คืออะไร .. ทุกคนก็ควรจะรู้อยู่แก่ใจ
ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ก็ควรจะเชื่อในและยอมรับการตัดสินใจของศิลปิน
ที่พูดมานี้ไม่ใช่เพราะว่ายกศิลปินเป็นเทพ แตะต้องไม่ได้นะคะ
แต่เพราะคำว่าเชื่อใจค่ะ .. เพราะฉะนั้นกรุณาหลีกเลี่ยงโพสที่ส่อแววไปทางเสื่อมเสีย
เพราะแฟนคลับที่เล่นบอร์ดนี้ก็คงไม่ชอบใครใช่มั้ยล่ะคะ
ถ้ามีคนมาว่าคนที่เราชอบ .. บางอย่างมีอะไรก็เก็บไว้ในใจดีกว่าค่ะ

7. เครดิตบ้านขอให้เขียนให้เหมือนกันทั้งหมดทุกกระทู้นะคะ
CNBLUETHAILAND นะคะ ไม่เอา CNBTH , CNBTHAI , CNBLUETH และอื่นๆ
เพื่อความเป็นระเบียบค่ะ ถ้าไม่ใช่เครดิตจะเขียนย่อๆยังไงก็ได้ค่ะ
ขอแค่ในเครดิตก็พอ .. ถ้านำอะไรออกจากบ้านไป กรุณาลงเครดิตค่ะ
ถ้านำอะไรเข้ามา ก็ขอให้ลงเครดิตเช่นกันค่ะ
มันเป็นกฎพื้นฐานของโลกไซเบอร์ค่ะ ถือเป็นการแสดงความขอบคุณคนที่เรานำข้อมูลมา

8. ข้อสุดท้ายนี้ มีปัญหาอะไรติดต่อทีมงานบ้านซีเอ็นบลูไทยแลนด์ค่ะ

ทุกๆอย่างนี้โปรดเข้าใจนะคะว่าเพื่อความสงบสุขค่ะ
เพื่อไม่ให้มีปัญหาที่จะตามมาภายหลัง ..
กฎที่ตั้งขึ้นมาทุกๆอย่างมาจากประสบการณ์ 9 เดือนที่เปิดบ้านซีเอ็นบลูมา
ระวังไว้ดีกว่าแก้ใช่มั้ยล่ะคะ
ขอบคุณที่สละเวลาอ่านมาจนถึงบรรทัดนี้ค่ะ

#2 rainnykimki

rainnykimki

BLUE BOICE

• BOICE
  • Interests:อย่าให้ฮาร์ทคอร์นะครับ ^^

Posted 16 May 2010 - 06:19 PM

รับทราบคะพี่นุ้ยคนสวย ><
ตื่นเต้นจังย้ายบ้านใหม่ ฮี่ๆ

มาอิดิทกฏใหม่คะ

เรื่องซ่อนข้อความซ่อนรูปนี่ ยอมรับว่าคนดูออกจะรู้สึกแปลกๆนิดนึง
แต่ต้องเข้าใจหน่อยว่า อยากให้ดูนั่นแหละ แต่เคยเม้นกันมั่งไหม?
ฝนเข้าใจนะพี่นุ้ย ก่อนหน้านี้เคยเป็นสต๊าฟบอร์ดคู่ของชายนี่มาก่อน
ขนาดเป็นแค่บอร์ดคู่ ไม่ใช่บอร์ดออฟฟิเชียลแบบนี้ ยังมีปัญหาเลย
แนะนำว่าถ้าใครไม่ทำตามกฏ ให้แจ้งเตือนก่อน
ถ้าไม่ยอมอีกแบนยูสไปเลยคะ เด็ดขาดไปเลยดีกว่า
สมัยที่ฝนทำ ก็ต้องดูทีละยูสด้วยซ้ำ ยูสไหนไม่ได้ทำตามกฏก็ลบยูสไปเลย เหอๆ
(วันนั้นน้องสต๊าฟด้วยกันลบยูสทั้งห้าร้อย ลบยูสที่ไม่มีการเคลื่อนไหวภายในสองสามเดือนด้วยแหละ)
ห้องรูป เอาตัวอย่างมาให้ดูสักภาพก็ได้คะ แล้วค่อยซ่อน
ส่วนข่าว แนะนำว่าอย่าซ่อนเลย -.-
ส่วนฟิกนี่ แล้วแต่ไรเตอร์น่ะดีแล้ว ฝนว่าจะเอาออกแล้วเหมือนกัน
อยากให้คนอ่านทดลองอ่านน่ะ
ใช่ว่าจะชอบฟิกทุกเรื่องที่กดเข้ามาน่ะเนอะ~
ส่วนห้องแจกแฟนอาร์ตทำเองนี่ ตั้งใจจะเอาออกแล้วเหมือนกันคะ
เพราะส่วนใหญ่ที่ทำ เพราะอยากแจกจริงๆอยู่แล้ว ไม่ต้องซ่อนหรอก
ใครไม่เม้นอยู่ที่จิตสำนึกนะฝนว่า
ส่วนซับไทย แนะนำแบบนี้แหละคะดีแล้ว
โพสร้อยขึ้นไปถึงจะเข้าได้น่ะดีแล้วคะ ฝนเห็นด้วย!!!
เอาเป็นว่าพี่นุ้ยกับทีมงานทุกท่าน สู้ๆนะคะ ข่าวเอยภาพเอย ถ้าฝนเจอจะช่วยแจกจ่ะ~

#3 yanin

yanin

BLUE BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:21 PM

รับทราบเช่นกันค่ะ

#4 urun

urun

BLUE BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:22 PM

รับทราบคร้าบบบ

^^

บ้านสวยๆๆ

#5 ma-ta-o

ma-ta-o

BLUE BOICE

• VIP Boice

Posted 16 May 2010 - 06:23 PM

รับทราบจ้า :X

#6 MiNiBEAT

MiNiBEAT

BLUE BOICE

• Moderators

Posted 16 May 2010 - 06:24 PM

รับทราบด้วยยยย ^O^V

#7 sweety_mint

sweety_mint

♥ BoiceBuilt [15]

• BOICE

รับทราบพร้อมปฏิบัติตามทุกประการค่ะ - -)/

-ดิท-

รับทราบกฎใหม่เจ้าค่ะ!! เบื่อคำว่าแปะมากมายอ่ะ TT

ถึงบางคนแปะไว้แล้วมาเม้น อันนั้นก็โอเคค่ะ

แต่ว่าคนที่แปะไว้แต่ไม่มาเม้นนี่...บางทีก็ทนไม่ไหวเหมือนกัน...

#8 *o0mew0o*

*o0mew0o*

BLUE BOICE

• Supportor

รับทราบค่า

บ้านใหม่ก็ต้องปฎิบัติตัวใหม่ให้ดีขึ้นตามบ้าน ใช่ไหมล่ะค่ะ?

รับทราบแฃะจะปฎิบัติตามเลยค่า

#9 meawize.

meawize.

BLUE BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:25 PM

โอเค ~
รับทราบและปฏิบัติตามกฎของบ้านหลังใหม่ค่ะ ;D

#10 d6ombou

d6ombou

BLUE BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:26 PM

รับทราบค้าบบ ^^,,

#11 its_me

its_me

BLUE BOICE

• Supportor

อ่านจนถึงบรรทัดสุดท้ายโดยละเอียด
เข้าใจ และจะปฏิบัติตามจ้ะ

#12 prang

prang

BLUE BOICE

• BOICE

รับทราบทุกข้อค่ะ

สตาฟทุ่มเทกันมาก พักผ่อนบ้างนะคะ

^^

สู้ๆค่ะ

#13 R'NAR'NA

R'NAR'NA

BLUE BOICE

• BOICE

มารับทราบกฎด้วยคน ,
จะปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัดเลยค่ะ !

#14 NooYong

NooYong

BLUE BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:27 PM

รับทราบและปฏิบัติตามค่ะ

#15 Yuzuru

Yuzuru

BLUE BOICE

• BOICE

รับทราบคร้าบ

#16 H i t a j i i n K

H i t a j i i n K

BLUE BOICE

• BOICE

รับทราบคับพี่นุ้ย
กฎใหม่โหดกว่าเดิม T T
ขอโทดที่เคยทำผิดกฎคับ

#17 BLISSY

BLISSY

Baby BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:28 PM

รับทราบคะ
จะปฏิบัติตามนะคะ
ขอบคุณค่า

#18 re-viewill

re-viewill

BLUE BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:28 PM

รับทราบค่ะ
ปฏิบัติอย่างเคร่งครัด ^^*

#19 c.minari

c.minari

BLUE BOICE

• BOICE

Posted 16 May 2010 - 06:31 PM

กฏใหม่ บ้านใหม่ดีและรัดกุมขึ้น
ปฏิบัติตามกฏจ้า รับแซ่บ (:

#20 YoYuMe

YoYuMe

BLUE BOICE

• BOICE
  • Interests:CNBLUE&amp;Jungshin

Posted 16 May 2010 - 06:31 PM

[B]รับทราบครับผม!!!!!

พออ่านแล้วเริ่มคิดว่าต้องมีบางครั้งที่เราทำผิดกฏบ้าง

หลังจากนี้เป็นต้นไปจะพยายามอยู่ในกฏระเบียบมากขึ้นนะคะ/B]

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users